Hiểu rõ hơn về cách tính lãi đối với khoản vay bị quá hạn thanh toán theo quy định pháp luật mới

Bạn có biết hiện nay việc tính lãi khi khách hàng không trả hoặc trả không đầy đủ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay theo thỏa thuận tại các tổ chức tín dụng đã thay đổi? Đây là một trong những quy định mới được ban hành tại Thông tư 39/2016/TT-NHNN của Ngân Hàng Nhà Nước Việt Nam về hoạt động cho vay của Tổ chức Tín dụng, Chi nhánh Ngân hàng Nước ngoài đối với khách hàng có hiệu lực từ ngày 15/03/2017(sau đây gọi tắt là “Thông tư 39”). Khách hàng khi đi vay cần tìm hiểu kỹ lưỡng nội dung này tại Hợp đồng Tín dụng trước khi ký kết Hợp đồng và lưu ý trong quá trình thực hiện Hợp đồng để tránh phát sinh các chi phí ngoài mong muốn.

Cụ thể, theo quy định tại Khoản 4 Điều 13 Thông tư 39:

“Khi đến hạn thanh toán mà khách hàng không trả hoặc trả không đầy đủ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay theo thỏa thuận, thì khách hàng phải trả lãi tiền vay như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất cho vay đã thỏa thuận tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả;

b) Trường hợp khách hàng không trả đúng hạn tiền lãi theo quy định tại điểm a khoản này, thì phải trả lãi chậm trả theo mức lãi suất do tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận nhưng không vượt quá 10%/năm tính trên số dư lãi chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả;

c) Trường hợp khoản nợ vay bị chuyển nợ quá hạn, thì khách hàng phải trả lãi trên dư nợ gốc bị quá hạn tương ứng với thời gian chậm trả, lãi suất áp dụng không vượt quá 150% lãi suất cho vay trong hạn tại thời điểm chuyển nợ quá hạn.”

 

Như vậy, khi khách hàng vi phạm nghĩa vụ thanh toán, ngoài khoản lãi trong hạn, Khách hàng còn phải thanh toán (b) lãi do không trả đúng hạn và đầy đủ tiền lãi và (c) lãi do dư nợ gốc bị quá hạn.

Việc thu lãi như đã nêu chỉ được áp dụng đối với những Hợp đồng Tín dụng được ký kết kể từ ngày 15/03/2017.

Lưu ý:

  • Quý khách lưu ý các thông tin trên THÔNG BÁO CHO VAY KIÊM LỊCH TRẢ NỢ được FE CREDIT gửi đến khách hàng sau khi khoản vay được duyệt. Hãy đọc và giữ kỹ bảng thông báo này vì các thông tin quan trọng này sẽ giúp Khách hàng thanh toán đầy đủ và đúng hạn, tránh phát sinh chi phí không đáng có.
  • Việc chuyển khoản thanh toán thường mất 3 ngày làm việc. Do đó, khách hàng nên thực hiện thanh toán trước ngày đến hạn 5 ngày.
  • Khi thanh toán khoản vay cho FE CREDIT qua các kênh thu hộ, khách hàng cần thanh toán phí dịch vụ thu hộ là 12.000 VNĐ (đã bao gồm thuế GTGT) theo yêu cầu của các Đơn vị cung cấp dịch vụ thu hộ. Phí này không phải do FE CREDIT thu và không nằm trong chi tiết lịch trả nợ của khách hàng.

 

Các tin liên quan

2 tháng trước

FE CREDIT hợp tác với Break Field Việt Nam để mở rộng thêm kênh quảng bá digital cho các sản phẩm tài chính tiêu dùng

FE CREDIT đã có hơn 13 năm hoạt động tại Việt Nam và là công ty tài chính có thị phần số một tại Việt Nam trên thị trường tài chính tiêu dung. FE CREDIT cũng là đơn vị đi đầu trong việc xây dựng hệ sinh thái kỹ thuật số xoay quanh hành vi […]

3 tháng trước

VPBank, FE CREDIT và FPT Shop ký kết thỏa thuận hợp tác chiến lược

Vào ngày 08/12/2023, VPBank và FE CREDIT đã cùng ký kết thỏa thuận hợp tác với FPT Shop – Chuỗi cửa hàng bán lẻ trực thuộc Công ty Cổ phần Bán lẻ Kỹ thuật số FPT nhằm đem đến cho khách hàng trải nghiệm mua sắm các thiết bị công nghệ, điện máy gia dụng […]

3 tháng trước

FE CREDIT VINH DỰ NHẬN CÚ ĐÚP GIẢI THƯỞNG QUỐC TẾ TỪ THE GLOBAL ECONOMICS

Vừa qua, FE CREDIT đã vinh dự nhận được cú đúp giải thưởng quốc tế gồm “Công ty tài chính tiêu dùng chuyển đổi kỹ thuật số tốt nhất Việt Nam 2023” và “Chiến lược phát triển bền vững tốt nhất trong mảng tài chính tiêu dùng tại Việt Nam 2023” do tạp chí The […]

4 tháng trước

FE CREDIT THÔNG BÁO ĐỊA ĐIỂM HỖ TRỢ DỊCH VỤ KHÁCH HÀNG

Để đảm bảo được hỗ trợ nhanh chóng và thuận tiện, khách hàng cần hỗ trợ về dịch vụ vui lòng liên hệ Trung tâm Dịch Vụ Khách Hàng của FE CREDIT theo địa chỉ văn phòng duy nhất như sau Địa chỉ: Tòa Nhà FE CREDIT – 144 Cộng Hòa, Phường 12, Quận Tân […]


Đăng ký email để nhận ngay ưu đãi mới nhất

*
*
*
Khi nhấn “Đăng ký”, bạn đã đồng ý cho FE CREDIT lưu trữ và sử dụng thông tin bao gồm số điện thoại và email để giới thiệu sản phẩm, dịch vụ và chương trình khuyến mãi và chăm sóc khách hàng. Xem chi tiết tại đây

Bạn chọn hình thức vay nào?

GỌI HOTLINE: (028) 39 111 555

Nhập mã OTP

Vui lòng kiểm tra tin nhắn điện thoại và nhập mã xác nhận

OTP chỉ có hiệu lực trong vòng 5 phút